Công ty Luật A&An
"Our work. your success"

Không đăng ký thường trú cho con mới sinh có bị phạt?

Trong một xã hội ngày nay, vấn đề bảo vệ quyền lợi của trẻ em ngày càng được coi trọng, việc đăng ký thường trú đầy đủ và chính xác cho một đứa trẻ mới chào đời là một phần không thể thiếu nhằm đảm bảo sự an toàn và phát triển toàn diện cho trẻ.

Vấn đề này không chỉ đơn giản là một thủ tục hành chính thông thường, mà nó còn là một bước quan trọng đầu tiên trong việc xây dựng một tư cách pháp lý vững chắc cho đứa trẻ trong tương lai.

Tuy nhiên, do cuộc sống quá bận rộn hay do chưa nhận thức được những hậu quả pháp lý có thể xảy ra mà có nhiều bậc cha mẹ đã xem nhẹ hoặc nhiều lần trì hoãn việc đăng ký thường trú cho con mới sinh của mình.

Vậy theo quy định của pháp luật hiện hành, việc cha mẹ đăng ký thường trú cho con mới sinh được quy định thế nào? Nếu vi phạm có bị xử phạt không?

Trong bài viết này, Công ty Luật A&An sẽ giúp bạn tìm hiểu chi tiết về vấn đề này. Xin mời các bạn tham khảo!

Cơ sở pháp lý

Luật Cư trú năm 2020;

Nghị định số 144/2021/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình;

Thông tư liên tịch số 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT hướng dẫn thực hiện liên thông các thủ tục hành chính về đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi.

1. Khái niệm về đăng ký thường trú

Theo quy định tại Khoản 8, Điều 2 Luật Cư trú năm 2020, cụ thể:

“Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống ổn định, lâu dài và đã được đăng ký thường trú.”

Căn cứ quy định trên, có thể hiểu rằng đăng ký thường trú là một thủ tục hành chính cần thiết được thực hiện tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền và là cơ sở để xác định nơi thường trú của một công dân.

Tuy nhiên, nếu một công dân sinh sống ổn định tại một địa điểm trong một khoảng thời gian dài nhưng không thực hiện thủ tục đăng ký thường trú thì cũng không thể xác định rằng đó là nơi thường trú của họ.

2. Nghĩa vụ đăng ký thường trú cho con của cha mẹ

Căn cứ Khoản 6, Điều 19 Luật Cư trú năm 2020 quy định:“Trường hợp có thay đổi thông tin về cư trú thì công dân phải khai báo lại với cơ quan đăng ký cư trú để rà soát, điều chỉnh thông tin của công dân trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu về cư trú; khi đủ điều kiện theo quy định của Luật này thì phải làm thủ tục đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú.”

Theo đó, khi có đủ điều kiện theo quy định thì cha, mẹ phải làm thủ tục đăng ký thường trú cho con mới sinh.

Mặc dù không còn quy định về thời hạn bắt buộc trẻ em phải đăng ký thường trú sau khi đăng ký khai sinh (Thời hạn này là 60 ngày kể từ ngày trẻ em được đăng ký khai sinh theo quy định cũ tại Nghị định 31/2014/NĐ-CP).

Việc đăng ký thường trú cho trẻ vẫn là một thủ tục bắt buộc phải được thực hiện khi trẻ có đủ điều kiện để đăng ký thường trú nhằm mục đích xác định cơ quan có thẩm quyền quản lý cư trú và các vấn đề khác liên quan đến lợi ích của trẻ, qua đó, hạn chế những rủi ro pháp lý có thể xảy ra trong tương lai.

3. Mức xử phạt khi cha mẹ không đăng ký thường trú cho con mới sinh

Theo Điểm a, Khoản 1, Điều 9 Nghị định số 144/2021/NĐ-CP quy định mức phạt tiền đối với hành vi không đăng ký thường trú cụ thể như sau:

Điều 9. Vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú, xóa đăng ký thường trú, xóa đăng ký tạm trú, tách hộ hoặc điều chỉnh thông tin về cư trú trong Cơ sở dữ liệu về cư trú;”

Căn cứ theo quy định trên, nếu cha mẹ không tiến hành đăng ký thường trú cho con mới sinh trong trường hợp trẻ có đủ các điều kiện để đăng ký thường trú đúng theo quy định của pháp luật thì sẽ chịu mức tiền xử phạt hành chính từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

4. Thủ tục đăng ký thường trú cho con mới sinh

Căn cứ Điều 22 Luật Cư trú năm 2020 quy định thủ tục đăng ký thường trú cụ thể như sau:

“Điều 22. Thủ tục đăng ký thường trú

1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú đến cơ quan đăng ký cư trú nơi mình cư trú.

2. Khi tiếp nhận hồ sơ đăng ký thường trú, cơ quan đăng ký cư trú kiểm tra và cấp phiếu tiếp nhận hồ sơ cho người đăng ký; trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ thì hướng dẫn người đăng ký bổ sung hồ sơ.

3. Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đầy đủ và hợp lệ, cơ quan đăng ký cư trú có trách nhiệm thẩm định, cập nhật thông tin về nơi thường trú mới của người đăng ký vào Cơ sở dữ liệu về cư trú và thông báo cho người đăng ký về việc đã cập nhật thông tin đăng ký thường trú; trường hợp từ chối đăng ký thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.”

Lưu ý: Theo Thông tư liên tịch số 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT, khi thực hiện đăng ký khai sinh cho con dưới 06 tuổi, cha mẹ có thể lựa chọn việc đăng ký khai sinh cho con liên thông với thủ tục hành chính về đăng ký thường trú và cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em.

Việc liên thông các thủ tục hành chính này giúp đơn giản hóa thủ tục, hồ sơ, giấy tờ cần thiết. Đồng thời, tiết kiệm thời gian và chi phí cho người dân, tránh những sai phạm dẫn đến bị xử phạt đáng tiếc.

Trên đây là nội dung bài viết của Luật sư A&An về việc cha mẹ không đăng ký thường trú cho con mới sinh có bị xử phạt không.

Nếu Quý Khách hàng có bất kỳ khó khăn hay vướng mắc gì trong quá trình tham khảo và áp dụng quy định trên, hãy liên hệ với chúng tôi theo Hotline 0911092191 để được tư vấn và hỗ trợ sớm nhất.

Luật sư A&An Our Work. Your Success!

Đánh giá bài viết
Chia sẻ bài viết này:
Facebook
Twitter
LinkedIn
Pinterest
VK
Bài viết cùng chuyên mục
Hủy việc kết hôn trái pháp luật
Kết hôn có yếu tố nước ngoài
Tài sản trước hôn nhân có được phân chia không?
Chế độ một vợ một chồng - Công ty Luật A&An
LƯU Ý HỢP ĐỒNG THUÊ NHÀ
tranh chấp đất đai
Luật sư Ly hôn tại Đà Nẵng
Nhà ở thương mại
tranh chấp đất đai

TƯ VẤN PHÁP LUẬT

Hủy việc kết hôn trái pháp luật
Ai có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật?
Kết hôn có yếu tố nước ngoài
Quy định pháp luật Việt Nam về kết hôn có yếu tố nước ngoài
Tài sản trước hôn nhân có được phân chia không?
Tài sản trước hôn nhân có được phân chia khi ly hôn không?
Nhà ở thương mại
Các Điều kiện Mua, Bán, Chuyển nhượng Hợp đồng Nhà ở Thương mại
tranh chấp đất đai
Luật sư giải quyết Tranh chấp Đất đai tại Miền Trung, Tây Nguyên
Nhà ở công vụ
Nhà ở công vụ và điều kiện cho thuê nhà ở công vụ theo quy định mới nhất
Trái phiếu doanh nghiệp
Các điều kiện phát hành Trái phiếu Doanh nghiệp 2024
Doanh nghiệp Tư nhân
Đăng ký thay đổi chủ Doanh nghiệp tư nhân trong trường hợp chủ doanh nghiệp chết
Các dự án đầu tư về Bất động sản
Những Dự án không cần cấp Giấy chứng nhận Đăng ký Đầu tư
Quyền nuôi con
Các trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm con sau khi Ly hôn

LUẬT SƯ

Hủy việc kết hôn trái pháp luật
Ai có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật?
Kết hôn có yếu tố nước ngoài
Quy định pháp luật Việt Nam về kết hôn có yếu tố nước ngoài
Tài sản trước hôn nhân có được phân chia không?
Tài sản trước hôn nhân có được phân chia khi ly hôn không?
Chế độ một vợ một chồng - Công ty Luật A&An
Quy định 01 vợ 01 chồng theo Luật Hôn nhân và Gia đình
Luật sư Ly hôn tại Đà Nẵng
Luật sư Ly hôn tại Đà Nẵng - Luật sư A&An
Ảnh Bìa (Website) (1)
Ai có quyền nộp đơn yêu cầu mở thủ tục Phá sản công ty?
Ảnh Bìa (Website)
Hành vi Quấy rối tình dục tại nơi làm việc
tòa án giải quyết ly hôn
TOÀ ÁN NÀO GIẢI QUYẾT LY HÔN, 02 THỦ TỤC LY HÔN
ls dn
LUẬT SƯ – KHÔNG CHỈ LÀ MỘT “BÁC SĨ” CỦA DOANH NGHIỆP
CDTSVC
Thoả thuận xác lập chế độ tài sản của vợ chồng

BẢN TIN PHÁP LUẬT

Hủy việc kết hôn trái pháp luật
Ai có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật?
Kết hôn có yếu tố nước ngoài
Quy định pháp luật Việt Nam về kết hôn có yếu tố nước ngoài
Tài sản trước hôn nhân có được phân chia không?
Tài sản trước hôn nhân có được phân chia khi ly hôn không?
Chế độ một vợ một chồng - Công ty Luật A&An
Quy định 01 vợ 01 chồng theo Luật Hôn nhân và Gia đình
LƯU Ý HỢP ĐỒNG THUÊ NHÀ
Luật sư tư vấn Hợp đồng thuê Nhà
Nhà ở thương mại
Các Điều kiện Mua, Bán, Chuyển nhượng Hợp đồng Nhà ở Thương mại
tranh chấp đất đai
Luật sư giải quyết Tranh chấp Đất đai tại Miền Trung, Tây Nguyên
Nhà ở công vụ
Nhà ở công vụ và điều kiện cho thuê nhà ở công vụ theo quy định mới nhất
Trái phiếu doanh nghiệp
Các điều kiện phát hành Trái phiếu Doanh nghiệp 2024
TUYỂN DỤNG HỌC VIÊN-THỰC TẬP SINH (Trang web)
TUYỂN DỤNG 6/2024 - CHUYÊN VIÊN PHÁP LÝ