Công ty Luật A&An
"Our work. your success"

CHỒNG ĐI TÙ, VỢ CÓ ĐƯỢC BÁN NHÀ KHÔNG?

CHỒNG ĐI TÙ, VỢ CÓ ĐƯỢC BÁN NHÀ KHÔNG?

Quan hệ hôn nhân được xem là một loại quan hệ dân sự hết sức đặc biệt khi có sự tham gia của yếu tố tình cảm. Bởi lẽ trong quan hệ đó, vợ, chồng, con cái cùng nhau cố gắng, vun vén cho tổ ấm nhỏ và cùng nhau xây dựng những lợi ích vật chất và tinh thần. Đặc biệt, làm hình thành những phần quyền chung đối với những tài sản giá trị. Đôi khi trong cuộc sống tưởng chừng êm đềm ấy lại xuất hiện những sự kiện mang tính cản trở và cụ thể hơn là người chồng vướng phải vòng lao lý, phải dành một khoảng thời gian của cuộc đời để chấp hành hình phạt của pháp luật. Vậy trong trường hợp chồng đang đi tù, vợ có được chuyển nhượng những tài sản giá trị như nhà cửa, đất đai không? Trong bài viết này, Công ty Luật A&An sẽ giúp bạn đọc tìm hiểu chi tiết về vấn đề này. Xin mời các bạn tham khảo.

Bài viết chỉ đề cập và phân tích đối với trường hợp việc nhà ở là tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân mà không phân tích trường hợp nhà ở là tài sản riêng của người vợ. Vì vậy, bạn đọc vui lòng nhìn nhận bài viết dưới góc độ là tài sản chung như đã đề cập.

Căn cứ pháp lý:

– Hiến pháp 2013;

– Bộ luật Dân sự 2015;

– Luật Hôn nhân và Gia đình 2014;

– Luật Nhà ở 2014.

1. Quyền định đoạt của chủ sở hữu đối với nhà ở được quy định như thế nào

Căn cứ Điều 192 BLDS 2015 về quyền định đoạt tài sản: Là quyền của chủ sở hữu tài sản về việc chuyển giao, từ bỏ quyền sở hữu, tiêu dùng hoặc tiêu hủy tài sản do mình sở hữu. Như vậy, chủ sở hữu tài sản được quyền cho thuê, tặng cho, chuyển nhượng , để lại thừa kế, từ bỏ hoặc thực hiện các hình thức định đoạt tài sản khác theo quy định của pháp luật.

Quyền định đoạt của chủ sở hữu nhà ở được xem là quyền thực hiện các hoạt động tặng cho, góp vốn, chuyển nhượng, v.v, cho người khác đối với nhà ở mà mình đang có quyền sở hữu hợp pháp.

Đồng thời, pháp luật nước ta không quy định giới hạn về số lượng chủ sở hữu đối với một diện tích nhà ở nhất định mà quyền này hoàn toàn phụ thuộc vào chủ thể sở hữu nhà ở. Do vậy, vấn đề đồng sở hữu cũng vì lẽ đó nảy sinh. Trong quan hệ hôn nhân gia đình, đa phần vợ chồng thường sẽ lựa chọn việc xác lập quyền sở hữu chung đối với nhà ở tạo lập được hoặc được tặng cho, thừa kế trong thời kỳ hôn nhân. Vì vậy, vợ chồng là đồng sở hữu đối với nhà ở được xem là một sự kiện hết sức phổ biến.

2. Quyền chuyển nhượng nhà ở là tài sản chung của vợ chồng khi chồng đi tù

Theo quy định tại khoản 2, Điều 14 Hiến pháp 2013, người đang chấp hành hình phạt tù chỉ bị hạn chế một số quyền công dân theo quy định của pháp luật trong trường hợp cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội, đạo đức xã hội, sức khỏe của cộng đồng, cụ thể như quyền ứng cử đại biểu cơ quan quyền lực Nhà nước, quyền làm việc trong các cơ quan Nhà nước, quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân, v.v.

Do đó, nếu sau khi phải vào tù chấp hành hình phạt thì phạm nhân vẫn được đảm bảo quyền có tài sản và thực hiện các giao dịch liên quan đến tài sản thuộc sở hữu của mình, trong đó có việc mua bán nhà, đất, và quyền chuyển nhượng tài sản không bị hạn chế. Do vậy, trong trường hợp này để chuyển nhượng nhà ở cho người khác khác, người vợ có thể thực hiện một trong hai cách sau:

Cách 1: Chồng làm hợp đồng ủy quyền cho vợ để vợ có thể nhân danh chồng thực hiện giao dịch mua bán nhà.

Theo khoản 2, Điều 24 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định:

“Vợ, chồng có thể ủy quyền cho nhau xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch mà theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan phải có sự đồng ý của cả hai vợ chồng.”

Như vậy, người chồng có thể lập hợp đồng ủy quyền với nội dung ủy quyền cho người vợ được toàn quyền quyết định trong việc mua bán nhà, đất theo Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ) đứng tên chồng hoặc cả hai vợ chồng. Tuy nhiên, trong trường hợp này, khi người chồng đang thi hành án phạt tù thì mà việc làm hợp đồng ủy quyền trong trường hợp này có thể bất tiện hơn so với trường hợp thông thường.

Cách 2: Người vợ và bên mua có thể cùng công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đến trực tiếp trại giam mà người chồng đang chấp hành hình phạt tù để thực hiện việc ký công chứng hợp đồng mua bán nhà, đất.

Khoản 2 Điều 44 Luật Công chứng năm 2014 quy định:

“Việc công chứng có thể được thực hiện ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng trong trường hợp người yêu cầu công chứng là người già yếu, không thể đi lại được, người đang bị tạm giữ, tạm giam, đang thi hành án phạt tù hoặc có lý do chính đáng khác không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng”

Trên đây là nội dung bài viết của Luật sư A&An về việc chồng đi tù, vợ có được bán nhà không và các vấn đề có liên quan. Nếu Quý khách hàng có bất kỳ khó khăn hay vướng mắc gì trong quá trình tham khảo và áp dụng quy định trên, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn và hỗ trợ sớm nhất.

Luật sư A&An Our Work. Your Success!

Viết một bình luận

Chia sẻ bài viết này:
Facebook
Twitter
LinkedIn
Pinterest
VK
Bài viết cùng chuyên mục

TƯ VẤN PHÁP LUẬT

Hủy chứng khoán niêm yết
14 TRƯỜNG HỢP BẮT BUỘC HUỶ BỎ NIÊM YẾT ĐỐI VỚI CỔ PHIẾU CỦA CÔNG TY ĐẠI CHÚNG
GPXD biển quảng cáo
03 TRƯỜNG HỢP PHẢI XIN GPXD CÔNG TRÌNH QUẢNG CÁO
Dự án tín dụng xanh
NHỮNG DỰ ÁN ĐẦU TƯ NÀO ĐƯỢC CẤP TÍN DỤNG XANH?
Cho thuê lại lao động
ĐIỀU KIỆN KINH DOANH CHO THUÊ LẠI LAO ĐỘNG, 20 CÔNG VIỆC ĐƯỢC CHO THUÊ LẠI LAO ĐỘNG
Pháp luật mới
CÔNG VĂN SỐ 1083/VKSTC-V9 GIẢI ĐÁP VƯỚNG MẮC TRONG CÔNG TÁC KIỂM SÁT VIỆC GIẢI QUYẾT CÁC VỤ VIỆC DÂN SỰ, HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNHCÔNG VĂN SỐ 1083/VKSTC-V9 GIẢI ĐÁP VƯỚNG MẮC TRONG CÔNG TÁC KIỂM SÁT VIỆC GIẢI QUYẾT CÁC VỤ VIỆC DÂN SỰ, HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH
Một dự án Bất động sản (minh họa) - Công ty Luật A&An
DOANH NGHIỆP FDI THỰC HIỆN DỰ ÁN BĐS ĐƯỢC THUÊ ĐẤT BAO LÂU?
Giấy phép lao động
QUY ĐỊNH VỀ GIẤY PHÉP LAO ĐỘNG CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG NƯỚC NGOÀI
Một số loại tiền của Việt Nam
Doanh nghiệp có được góp vốn vào doanh nghiệp khác bằng Tiền mặt?
Thuế cho thuê nhà
CÁ NHÂN CHO THUÊ NHÀ Ở  PHẢI NỘP LOẠI THUẾ NÀO?
Huy động vốn
WEEKLY LAW NO. 24 - THỰC TRẠNG HUY ĐỘNG VỐN TRONG KINH DOANH BẤT ĐỘNG SẢN - GIẢI PHÁP VÀ KIẾN NGHỊ

LUẬT SƯ

GPXD biển quảng cáo
03 TRƯỜNG HỢP PHẢI XIN GPXD CÔNG TRÌNH QUẢNG CÁO
Cho thuê lại lao động
ĐIỀU KIỆN KINH DOANH CHO THUÊ LẠI LAO ĐỘNG, 20 CÔNG VIỆC ĐƯỢC CHO THUÊ LẠI LAO ĐỘNG
Pháp luật mới
CÔNG VĂN SỐ 1083/VKSTC-V9 GIẢI ĐÁP VƯỚNG MẮC TRONG CÔNG TÁC KIỂM SÁT VIỆC GIẢI QUYẾT CÁC VỤ VIỆC DÂN SỰ, HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNHCÔNG VĂN SỐ 1083/VKSTC-V9 GIẢI ĐÁP VƯỚNG MẮC TRONG CÔNG TÁC KIỂM SÁT VIỆC GIẢI QUYẾT CÁC VỤ VIỆC DÂN SỰ, HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH
Giấy phép lao động
QUY ĐỊNH VỀ GIẤY PHÉP LAO ĐỘNG CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG NƯỚC NGOÀI
Một số loại tiền của Việt Nam
Doanh nghiệp có được góp vốn vào doanh nghiệp khác bằng Tiền mặt?
Thuế cho thuê nhà
CÁ NHÂN CHO THUÊ NHÀ Ở  PHẢI NỘP LOẠI THUẾ NÀO?
Huy động vốn
WEEKLY LAW NO. 24 - THỰC TRẠNG HUY ĐỘNG VỐN TRONG KINH DOANH BẤT ĐỘNG SẢN - GIẢI PHÁP VÀ KIẾN NGHỊ
Án lệ 69
Án lệ số 69/2023/AL về thẩm quyền của Trọng tài thương mại trong việc giải quyết tranh chấp thỏa thuận bảo mật thông tin và không cạnh tranh
Che giấu tội phạm
CHE GIẤU TỘI PHẠM CÓ CHỊU TRÁCH NHIỆM HÌNH SỰ KHÔNG?
Miễn lệ phí môn bài
CÁC TRƯỜNG HỢP ĐƯỢC MIỄN LỆ PHÍ MÔN BÀI

BẢN TIN PHÁP LUẬT

Hủy chứng khoán niêm yết
14 TRƯỜNG HỢP BẮT BUỘC HUỶ BỎ NIÊM YẾT ĐỐI VỚI CỔ PHIẾU CỦA CÔNG TY ĐẠI CHÚNG
GPXD biển quảng cáo
03 TRƯỜNG HỢP PHẢI XIN GPXD CÔNG TRÌNH QUẢNG CÁO
Dự án tín dụng xanh
NHỮNG DỰ ÁN ĐẦU TƯ NÀO ĐƯỢC CẤP TÍN DỤNG XANH?
Cho thuê lại lao động
ĐIỀU KIỆN KINH DOANH CHO THUÊ LẠI LAO ĐỘNG, 20 CÔNG VIỆC ĐƯỢC CHO THUÊ LẠI LAO ĐỘNG
Pháp luật mới
CÔNG VĂN SỐ 1083/VKSTC-V9 GIẢI ĐÁP VƯỚNG MẮC TRONG CÔNG TÁC KIỂM SÁT VIỆC GIẢI QUYẾT CÁC VỤ VIỆC DÂN SỰ, HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNHCÔNG VĂN SỐ 1083/VKSTC-V9 GIẢI ĐÁP VƯỚNG MẮC TRONG CÔNG TÁC KIỂM SÁT VIỆC GIẢI QUYẾT CÁC VỤ VIỆC DÂN SỰ, HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH
Một dự án Bất động sản (minh họa) - Công ty Luật A&An
DOANH NGHIỆP FDI THỰC HIỆN DỰ ÁN BĐS ĐƯỢC THUÊ ĐẤT BAO LÂU?
Giấy phép lao động
QUY ĐỊNH VỀ GIẤY PHÉP LAO ĐỘNG CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG NƯỚC NGOÀI
Một số loại tiền của Việt Nam
Doanh nghiệp có được góp vốn vào doanh nghiệp khác bằng Tiền mặt?
Thuế cho thuê nhà
CÁ NHÂN CHO THUÊ NHÀ Ở  PHẢI NỘP LOẠI THUẾ NÀO?
Huy động vốn
WEEKLY LAW NO. 24 - THỰC TRẠNG HUY ĐỘNG VỐN TRONG KINH DOANH BẤT ĐỘNG SẢN - GIẢI PHÁP VÀ KIẾN NGHỊ