Công ty Luật A&An
"Our work. your success"

BÁN THUỐC LÁ CHO NGƯỜI TRẺ CHƯA THÀNH NIÊN CÓ BỊ XỬ PHẠT?

BÁN THUỐC LÁ CHO NGƯỜI TRẺ CHƯA THÀNH NIÊN CÓ BỊ XỬ PHẠT?

Trong bối cảnh xã phát triển đa đạng và phức tạp không ngừng, các vấn đề sức khỏe cộng đồng và an sinh xã hội ngày càng nhận được nhiều sự quan tâm và dần trở thành ưu tiên hàng đầu, đặc biệt là việc bảo vệ trẻ vị thành niên – những người đang phát triển về cả thể chất và tâm hồn. Theo thống kê của Tổ chức Y tế Thế giới, trẻ vị thành niên chính là đối tượng dễ bị ngành công nghiệp thuốc lá lợi dụng nhất, đến 70% những người hút thuốc bắt đầu thử thuốc lá khi họ còn chưa đầy 18 tuổi. Nhiều người bắt đầu từ năm 11 tuổi và có trẻ 14 tuổi đã nghiện thuốc. Việt Nam là một trong những quốc gia có tỉ lệ nam giới hút thuốc lá cao nhất thế giới. Ngày càng có nhiều người trẻ hút thuốc lá, đặc biệt là trẻ vị thành niên. Tuy nhiên, một thách thức lớn mà xã hội đang phải đối diện là kiểm soát việc tiếp cận và sử dụng thuốc lá đối với nhóm tuổi vị thành niên khi hiện nay nhiều cơ sở kinh doanh vẫn ngang nhiên bán thuốc lá cho người chưa thành niên. Vậy theo quy định hiện hành, việc các cơ sở kinh doanh bán thuốc lá cho trẻ chưa thành niên bị xử phạt như thế nào? Trong bài viết này, Công ty Luật A&An sẽ giúp bạn tìm hiểu chi tiết về vấn đề này. Xin mời các bạn tham khảo!

Cơ sở pháp lý:

– Bộ Luật Dân sự năm 2015;

– Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá năm 2012;

– Nghị định số 117/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế.

1. Quy định về người chưa thành niên

Căn cứ Điều 21 Bộ Luật Dân sự năm 2015 quy định:

Điều 21. Người chưa thành niên

1. Người chưa thành niên là người chưa đủ mười tám tuổi.

2. Giao dịch dân sự của người chưa đủ sáu tuổi do người đại diện theo pháp luật của người đó xác lập, thực hiện.

3. Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.

4. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

Theo đó, người chưa thành niên là người chưa đủ 18 tuổi. Người chưa thành niên được chia thành 3 nhóm:

+ Người chưa đủ 6 tuổi;

+ Người từ đủ 6 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi;

+ Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi.

2. Thuốc lá là gì

Theo khoản 1 Điều 2 Luật Phòng; chống tác hại của thuốc lá năm 2012 quy định:

“Thuốc lá là sản phẩm được sản xuất từ toàn bộ hoặc một phần nguyên liệu thuốc lá, được chế biến dưới dạng thuốc lá điếu, xì gà, thuốc lá sợi, thuốc lào hoặc các dạng khác.”

Thành phần của thuốc lá có chứa nicotine, một chất gây nghiện mạnh, có thể tăng cảm giác hưng phấn và sự tỉnh táo ngắn hạn cho người sử dụng. Tuy nhiên, việc sử dụng nicotine có thể gây ra nhiều tác động tiêu cực đến sức khỏe, bao gồm các vấn đề về tim mạch, hô hấp và hệ tiêu hóa. Theo Tổ chức Y tế Thế giới (WHO), hút thuốc lá là một trong những nguyên nhân hàng đầu của các bệnh về hô hấp như viêm phổi, ung thư phổi và các bệnh về đường hô hấp khác.Việc hút thuốc lá không chỉ gây hại cho người hút mà còn ảnh hưởng đến sức khỏe của những người xung quanh.

3. Cơ sở kinh doanh có được phép bán thuốc lá cho người trẻ chưa thành niên?

Theo Điều 9 Luật Phòng; chống tác hại của thuốc lá năm 2012 quy định những hành vi bị pháp luật nghiêm cấm như sau:

“Điều 9. Các hành vi bị nghiêm cấm

6. Bán, cung cấp thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi.”

Căn cứ vào quy định trên, pháp luật nước ta hiện nay nghiên cấm việc các cơ sở kinh doanh bán hoặc cung cấp thuốc lá cho người trẻ chưa thành niên nhằm ngăn chặn sự tiếp xúc sớm của trẻ đối với sản phẩm gây hại đến sức khỏe, đảm bảo sự phát triển một cách an toàn và lành mạnh của họ. Do đó, việc bán thuốc lá cho người chưa thành niên là hành vi vi phạm pháp luật và các chủ doanh nghiệp phải đối mặt với hậu quả pháp lý theo quy định của pháp luật nếu vi phạm.

4. Mức xử phạt khi cơ sở kinh doanh bán thuốc lá cho người chưa thành niên

Căn cứ quy định tại điểm b khoản 2, khoản 3, Điều 26 Nghị định số 117/2020/NĐ-CP quy định:

Điều 26. Vi phạm quy định về bán, cung cấp thuốc lá

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

b) Bán, cung cấp thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi;…

3. Hình thức xử phạt bổ sung:

Đình chỉ hoạt động kinh doanh có liên quan đến hành vi vi phạm trong thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng đối với các hành vi quy định tại khoản 2 Điều này.”

Theo đó, cơ sở kinh doanh bán thuốc lá cho người chưa thành niên có thể bị xử phạt hành chính đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra, cơ sở kinh doanh còn bị xử phạt bổ sung là đình chỉ hoạt động kinh doanh trong thời hạn từ 01 đến 03 tháng.

Lưu ý:

Căn cứ khoản 5 Điều 4 Nghị định số 117/2020/ND-CP quy định về mức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức khi vi phạm như sau:

“Điều 4. Quy định về mức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức

5. Mức phạt tiền được quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt tiền đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.”

Như vậy, mức phạt tiền đối với cá nhân và tổ chức có hành vi bán thuốc lá cho người chưa thành niên là khác nhau, cụ thể:

– Đối với cá nhân thì mức phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng;

– Đối với tổ chức thì mức phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Trên đây là nội dung bài viết của Luật sư A&An về “Cơ sở kinh doanh bán thuốc lá cho người trẻ chưa thành niên có bị xử phạt không”. Nếu Quý khách hàng có bất kỳ khó khăn hay vướng mắc gì trong quá trình tham khảo và áp dụng quy định trên, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn và hỗ trợ sớm nhất.

Luật sư A&An Our Work. Your Success!

Viết một bình luận

Chia sẻ bài viết này:
Facebook
Twitter
LinkedIn
Pinterest
VK
Bài viết cùng chuyên mục

TƯ VẤN PHÁP LUẬT

Hủy chứng khoán niêm yết
14 TRƯỜNG HỢP BẮT BUỘC HUỶ BỎ NIÊM YẾT ĐỐI VỚI CỔ PHIẾU CỦA CÔNG TY ĐẠI CHÚNG
GPXD biển quảng cáo
03 TRƯỜNG HỢP PHẢI XIN GPXD CÔNG TRÌNH QUẢNG CÁO
Dự án tín dụng xanh
NHỮNG DỰ ÁN ĐẦU TƯ NÀO ĐƯỢC CẤP TÍN DỤNG XANH?
Cho thuê lại lao động
ĐIỀU KIỆN KINH DOANH CHO THUÊ LẠI LAO ĐỘNG, 20 CÔNG VIỆC ĐƯỢC CHO THUÊ LẠI LAO ĐỘNG
Pháp luật mới
CÔNG VĂN SỐ 1083/VKSTC-V9 GIẢI ĐÁP VƯỚNG MẮC TRONG CÔNG TÁC KIỂM SÁT VIỆC GIẢI QUYẾT CÁC VỤ VIỆC DÂN SỰ, HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNHCÔNG VĂN SỐ 1083/VKSTC-V9 GIẢI ĐÁP VƯỚNG MẮC TRONG CÔNG TÁC KIỂM SÁT VIỆC GIẢI QUYẾT CÁC VỤ VIỆC DÂN SỰ, HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH
Một dự án Bất động sản (minh họa) - Công ty Luật A&An
DOANH NGHIỆP FDI THỰC HIỆN DỰ ÁN BĐS ĐƯỢC THUÊ ĐẤT BAO LÂU?
Giấy phép lao động
QUY ĐỊNH VỀ GIẤY PHÉP LAO ĐỘNG CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG NƯỚC NGOÀI
Một số loại tiền của Việt Nam
Doanh nghiệp có được góp vốn vào doanh nghiệp khác bằng Tiền mặt?
Thuế cho thuê nhà
CÁ NHÂN CHO THUÊ NHÀ Ở  PHẢI NỘP LOẠI THUẾ NÀO?
Huy động vốn
WEEKLY LAW NO. 24 - THỰC TRẠNG HUY ĐỘNG VỐN TRONG KINH DOANH BẤT ĐỘNG SẢN - GIẢI PHÁP VÀ KIẾN NGHỊ

LUẬT SƯ

GPXD biển quảng cáo
03 TRƯỜNG HỢP PHẢI XIN GPXD CÔNG TRÌNH QUẢNG CÁO
Cho thuê lại lao động
ĐIỀU KIỆN KINH DOANH CHO THUÊ LẠI LAO ĐỘNG, 20 CÔNG VIỆC ĐƯỢC CHO THUÊ LẠI LAO ĐỘNG
Pháp luật mới
CÔNG VĂN SỐ 1083/VKSTC-V9 GIẢI ĐÁP VƯỚNG MẮC TRONG CÔNG TÁC KIỂM SÁT VIỆC GIẢI QUYẾT CÁC VỤ VIỆC DÂN SỰ, HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNHCÔNG VĂN SỐ 1083/VKSTC-V9 GIẢI ĐÁP VƯỚNG MẮC TRONG CÔNG TÁC KIỂM SÁT VIỆC GIẢI QUYẾT CÁC VỤ VIỆC DÂN SỰ, HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH
Giấy phép lao động
QUY ĐỊNH VỀ GIẤY PHÉP LAO ĐỘNG CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG NƯỚC NGOÀI
Một số loại tiền của Việt Nam
Doanh nghiệp có được góp vốn vào doanh nghiệp khác bằng Tiền mặt?
Thuế cho thuê nhà
CÁ NHÂN CHO THUÊ NHÀ Ở  PHẢI NỘP LOẠI THUẾ NÀO?
Huy động vốn
WEEKLY LAW NO. 24 - THỰC TRẠNG HUY ĐỘNG VỐN TRONG KINH DOANH BẤT ĐỘNG SẢN - GIẢI PHÁP VÀ KIẾN NGHỊ
Án lệ 69
Án lệ số 69/2023/AL về thẩm quyền của Trọng tài thương mại trong việc giải quyết tranh chấp thỏa thuận bảo mật thông tin và không cạnh tranh
Che giấu tội phạm
CHE GIẤU TỘI PHẠM CÓ CHỊU TRÁCH NHIỆM HÌNH SỰ KHÔNG?
Miễn lệ phí môn bài
CÁC TRƯỜNG HỢP ĐƯỢC MIỄN LỆ PHÍ MÔN BÀI

BẢN TIN PHÁP LUẬT

Hủy chứng khoán niêm yết
14 TRƯỜNG HỢP BẮT BUỘC HUỶ BỎ NIÊM YẾT ĐỐI VỚI CỔ PHIẾU CỦA CÔNG TY ĐẠI CHÚNG
GPXD biển quảng cáo
03 TRƯỜNG HỢP PHẢI XIN GPXD CÔNG TRÌNH QUẢNG CÁO
Dự án tín dụng xanh
NHỮNG DỰ ÁN ĐẦU TƯ NÀO ĐƯỢC CẤP TÍN DỤNG XANH?
Cho thuê lại lao động
ĐIỀU KIỆN KINH DOANH CHO THUÊ LẠI LAO ĐỘNG, 20 CÔNG VIỆC ĐƯỢC CHO THUÊ LẠI LAO ĐỘNG
Pháp luật mới
CÔNG VĂN SỐ 1083/VKSTC-V9 GIẢI ĐÁP VƯỚNG MẮC TRONG CÔNG TÁC KIỂM SÁT VIỆC GIẢI QUYẾT CÁC VỤ VIỆC DÂN SỰ, HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNHCÔNG VĂN SỐ 1083/VKSTC-V9 GIẢI ĐÁP VƯỚNG MẮC TRONG CÔNG TÁC KIỂM SÁT VIỆC GIẢI QUYẾT CÁC VỤ VIỆC DÂN SỰ, HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH
Một dự án Bất động sản (minh họa) - Công ty Luật A&An
DOANH NGHIỆP FDI THỰC HIỆN DỰ ÁN BĐS ĐƯỢC THUÊ ĐẤT BAO LÂU?
Giấy phép lao động
QUY ĐỊNH VỀ GIẤY PHÉP LAO ĐỘNG CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG NƯỚC NGOÀI
Một số loại tiền của Việt Nam
Doanh nghiệp có được góp vốn vào doanh nghiệp khác bằng Tiền mặt?
Thuế cho thuê nhà
CÁ NHÂN CHO THUÊ NHÀ Ở  PHẢI NỘP LOẠI THUẾ NÀO?
Huy động vốn
WEEKLY LAW NO. 24 - THỰC TRẠNG HUY ĐỘNG VỐN TRONG KINH DOANH BẤT ĐỘNG SẢN - GIẢI PHÁP VÀ KIẾN NGHỊ